SiamDPhoto
พฤษภาคม 14, 2010, 04:51:35 AM*

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ยินดีต้อนรับสู่งสังคมของคนรักการถ่ายรูปครับ
***ประกาศจากทีมงาน ขณะนี้ระบบไม่ลบชื่อท่านอัตโนมัติแล้ว ร่วมแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเพื่อสร้างสังคมใหม่ที่ดีของคนรักการถ่ายภาพได้แล้วครับ***
การค้นหาขั้นสูง  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: RAW ไฟล์ที่มีมากกว่าคำว่า รอ...  (อ่าน 411 ครั้ง)
DragonB
Administrator
มือใหม่

« เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 08:16:14 AM »

เชื่อว่าปัจจุบันนี้นะครับ กล้องหลายๆรุ่นคงจะมีเทคโนโลยีที่สามารถบันทึกภาพแบบไฟล์ RAW ได้แล้ว แต่บางครั้งถึงจะมี เจ้าของกล้องก็ไม่รู้จะถ่ายไปเพื่ออะไร เนื่องจากเป็นมือใหม่ วันนี้ผมจะมาให้ดูกันว่า ไฟล์ RAW ที่เพื่อนๆเอาแต่รอเวลาใน จะมีประโยนช์มากน้อยแค่ไหน
     ไฟล์ RAW ไม่ใช่คำย่อครับ แต่เป็นคำตรงๆเลยครับ โดยไฟล์ RAW นั้นจะมีนามสกุลแตกต่างกันออกไป ทำให้เืพื่อนๆสงสัยว่า ทำไมเราต้องโหลดส่วนเสริมในการเปิดไฟล์ RAW ด้วย โดยไฟล์ RAW นั้นจะมีนามสกุลแตกต่างไปตามยี่ห้อของกล้องที่ใช้บันทึก โดยมีรายละเอียดดังนี้
1.Leica  นามสกุลไฟล์คือ .raw .rwl .dng (เค้าคือผู้คิดค้นและเป็นต้นกำเนิดไฟล์ raw โดยจะเห็นว่ามีฟอร์เมตใหม่คือ dng ที่อาจจะมาแทนในอนาคต)
2.Sony  นามสกุลไฟล์คือ .arw .srf .sr2
3.Canon  นามสกุลไฟล์คือ .crw .cr2
4.Nikon  นามสกุลไฟล์คือ .nef .nrw
5.Minolta  นามสกุลไฟล์คือ .mrw
6.Pentax  นามสกุลไฟล์คือ .ptx .pef
7.Fujifilm  นามสกุลไฟล์คือ .raf
8.Panasonic  นามสกุลไฟล์คือ .raw .rw2 (และอีกเจ้าครับ สามารถใช้โมดูลเดียวกันในการเปิดได้)
9.Sigma  นามสกุลไฟล์คือ .x3f
10.Kodak  นามสกุลไฟล์คือ .dcs .dcr .drf .k25 .kdc .tif  (จะเยอะไปไหน - -*)
11.Olympus  นามสกุลไฟล์คือ .orf
12.Casio  นามสกุลไฟล์คือ .bay
13.Epson  นามสกุลไฟล์คือ .erf
14.Imacon  นามสกุลไฟล์คือ .fff
15.Mamiya  นามสกุลไฟล์คือ .mef
16.Rawzor  นามสกุลไฟล์คือ .rwz
17.Leaf  นามสกุลไฟล์คือ .mos
18.Red  นามสกุลไฟล์คือ .r3d

โปรแกรมหลักๆเลยทีใช้เปิดคือ Adobe photoshop ครับ ส่วนมากมีโมดูลในการอ่านไฟล์ RAW ทุกนามสกุลที่กล่าวมา โดยเพื่อนๆสามารถไปโหลดส่วนเสริมในการอ่านไฟล์ RAW ได้ที่หน้าเว็บของ Adobe ครับผม เพื่อที่เพื่อนๆจะได้สนุกกับไฟล์ RAW โดยไม่ต้องรออีกต่อไปสักที !!!
    ในบางครั้งไฟล์ RAW ก็อาจสร้างความรำคาญหรือการพลาดโอกาศ โดยเฉพาะในการแข่งขันประกวดภาพถ่ายที่เพื่อนๆ ต้องไปถ่ายรูปมาภายในเวลาที่กำหนด และส่งไฟล์สดๆเมื่อหมดเวลา เพื่อนๆจะไม่มีโอกาศเลยในการใช้ไฟล์ RAW สำหรับดัดแปลง ปรับแต่ง เพื่อให้ภาพดูดีขึ้น เหมือนที่เคยกล่าวไปในเรื่อง White Balance ครับผม แต่ในบางครั้งไฟล์ RAW ก็มีประโยชน์มาก เมื่อเพื่อนๆถ่ายภาพนั้นๆพลาด และไม่ได้เร่งรีบอะไร หรือไม่ได้ส่งไฟล์สดๆเลย  ทำให้ไได้ภาพที่ออกมาดั่งใจ
    ส่วนการปรับแต่งในไฟล์ RAW นั้นมีหลายรูปแบบ เช่น การปรับสมดุลย์แสงขาว (White Balance) โทนสี Grayscale Filter ฯลฯ ครับผม

ตัวอย่างการปรับภาพที่ได้รับการแก้ไข
ก่อนการปรับ
ภาพที่พื้นๆก่อนการปรับ ภาพดูไม่สวย ดูไม่เด่น

หลังการปรับ
หลังการปรับแล้ว ภาพดูเด่นขึ้น และมีสีสันมากขึ้น (มีค้างคาวด้วยครับ อย่านึกว่าฝุ่นนะครับ - -*)

หวังว่าจะมีประโยชน์กันเพื่อนๆนะครับ และจะหาความรู้เรื่องการถ่ายภาพมาอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2010, 03:18:30 AM โดย DragonB » บันทึกการเข้า

ชุมชนของคนรักการถ่ายภาพ (SDP)
Siam Digital Photo
saraki_luck
มือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 10:35:41 AM »

ขอบคุณครับ

เอ่.. Raw นี่ มี Smack Down ด้วยไม๊ครับ อิอิ

ผมว่าพอปรับแล้วน่าสนใจขึ้นมากครับ แต่มันจะทำให้รายละเอียดไม่ค่อยชัดรึเปล่าครับ เพราะแสงมันย้อนจนดูไม่รู้เรื่อง
ถ้าผมเข้าใจผิดก้ขอโทดด้วยนะครับ
DragonB
Administrator
มือใหม่

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 11:03:19 AM »

ขอบคุณครับ

เอ่.. Raw นี่ มี Smack Down ด้วยไม๊ครับ อิอิ

ผมว่าพอปรับแล้วน่าสนใจขึ้นมากครับ แต่มันจะทำให้รายละเอียดไม่ค่อยชัดรึเปล่าครับ เพราะแสงมันย้อนจนดูไม่รู้เรื่อง
ถ้าผมเข้าใจผิดก้ขอโทดด้วยนะครับ
อันนี้ตั้งใจให้ดูมืดและแสงสีสวยขึ้นครับ เพราะถ่ายที่ถ่ายมาสว่างเกินไป ทำให้เห็นตัววัตถุชันเจน ไม่ค่อยสวยครับผม

ชุมชนของคนรักการถ่ายภาพ (SDP)
Siam Digital Photo
หน้า: [1]
  พิมพ์